กลับมาอีกครั้งกับงานประกาศรางวัล The Game Awards 2021 โดยเจ้าพ่อข่าวสารวงการเกม Geoff Keighley แน่นอนว่าปีนี้ยังคงจัดงานแบบ Live Stream แบบปีที่ผ่านมา โดยจะประกาศรางวัลในวันที่  9 ธันวาคม ที่ Microsoft Theater ในเมืองลอสแองเจลิส สหรัฐอเมริกา และ ปีนี้ก็มีรางวันมากถึง 29 สาขาด้วยกัน นำทีมมาโดยเกม Deadthloop เข้าชิงรางวัลมากถึง 8 สาขา

 

 

ปีนี้บอกเลยว่ามีเกมที่น่าสนใจ และ น่าลุ้นรางวัลมากมายเลยทีเดียว เกมเมอร์คนไหนสนใจอยากโหวตคะแนนให้เกมที่ชื่นชอบในดวงใจ ก็สามารถไปโหวตกันได้ที่ thegameawards/norminee <

 

ไปดูกันเลยดีกว่ามีเกมอะไรบ้างที่ได้รับเข้าชิงรางวัลในปี 2021

 

 

Game of the Year

  • Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)

  • It Takes Two (Hazelight Studios/EA)

  • Metroid Dread (Mercury Steam/Nintendo)

  • Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

  • Resident Evil Village (Capcom)

Best Game Direction

  • Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)

  • It Takes Two (Hazelight Studios/EA)

  • Returnal (Housemarque/SIE)

  • Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

Best Ongoing

  • Apex Legends (Respawn/EA)

  • Call of Duty: Warzone (Infinity Ward/Raven/Activision)

  • Final Fantasy 14 (Square Enix)

  • Fortnite (Epic Games)

  • Genshin Impact (MiHoYo)

 

Best Indie

  • 12 Minutes (Luis Antonio/Annapurna Interactive)

  • Death’s Door (Acid Nerve/Devolver Digital)

  • Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)

  • Inscryption (Daniel Mullins Games/Devolver Digital)

  • Loop Hero (Four Quarters/Devolver Digital)

Best Debut Indie

  • Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)

  • Sable (Shedworks/Raw Fury)

  • The Artful Escape (Beethoven & Dinosaur/Annapurna)

  • The Forgotten City (Modern Storyteller/Dear Villagers)

  • Valheim (Iron Gate/Coffee Stain)

Best Narrative

  • Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)

  • It Takes Two (Hazelight Studios/EA)

  • Life is Strange: True Colors (Deck Nine/Square Enix)

  • Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/Square Enix)

  • Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)

 

Best Art Direction

  • Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)

  • Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)

  • Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

  • The Artful Escape (Beethoven & Dinosaur/Annapurna)

Best Score and Music

  • Cyberpunk 2077 (Marcin Przybylowicz, Piotr T. Adamczyk, Composers)

  • Deathloop (Tom Salta, Composer)

  • NieR Replicant ver.1.22474487139 (Keiichi Okabe, Composer)

  • Marvel’s Guardians of the Galaxy (Richard Jacques, Composer)

  • The Artful Escape (Johnny Galvatron & Josh Abrahams, Composers)

Best Audio Design

  • Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)

  • Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

  • Resident Evil Village (Capcom)

  • Returnal (Housemarque/SIE)

 

Best Performance

  • Erika Mori as Alex Chen, Life is Strange: True Colors

  • Giancarlo Esposito as Anton Castillo, Far Cry 6

  • Jason E. Kelley as Colt Vahn, Deathloop

  • Maggie Robertson as Lady Dimitrescu, Resident Evil Village

  • Ozioma Akagha as Julianna Blake, Deathloop

Games for Impact

  • Before Your Eyes (GoodbyeWorld Games/Skybound Games)

  • Boyfriend Dungeon (Kitfox Games)

  • Chicory (Greg Lobanow, Alexis dean-Jones, Lena Raine, Madeline Berger, A Shell in the Pit/Finji)

  • Life is Strange: True Colors (Deck Nine/Square Enix)

  • No Longer Home (Humble Grove, Hana Lee, Cel Davison, Adrienne Lombardo, Eli Rainsberry/Fellow Traveler)

 

Best Community Support

  • Apex Legends (Respawn/EA)

  • Destiny 2 (Bungie)

  • Final Fantasy 14 (Square Enix)

  • Fortnite (Epic Games)

  • No Man’s Sky (Hello Games)

Best Mobile Game, Presented by Verizon

  • Fantasian (Mistwalker)

  • Genshin Impact (MiHoYo)

  • League of Legends: Wild Rift (Riot Games)

  • MARVEL Future Revolution (Netmarble)

  • Pokemon Unite (TiMi Studios/The Pokemon Company)

Best VR/AR

  • Hitman 3 (IO Interactive)

  • I Expect You To Die 2 (Schell Games)

  • Lone Echo II (Ready at Dawn/Oculus Studios)

  • Resident Evil 4 (Armature Studio/Capcom/Oculus Studios)

  • Sniper Elite VR (Coatsink/Just Add Water/Rebellion Developments)

 

Best Action/Adventure

  • Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/Square Enix)

  • Metroid Dread (Mercury Steam/Nintendo)

  • Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

  • Resident Evil Village (Capcom)

Best Role Playing

  • Cyberpunk 2077 (CD Projekt Red)

  • Monster Hunter Rise (Capcom)

  • Scarlet Nexus (Bandai Namco)

  • Shin Megami Tensei V (Atlus/Sega)

  • Tales of Arise (Bandai Namco)

Best Fighting

  • Demon Slayer -Kimetsu no Yaiba- The Hinokami Chronicles (CyberConnect2/Sega)

  • Guilty Gear -Strive- (Arc System Works)

  • Melty Blood: Type Lumina (French-Bread/Delightworks)

  • Nickelodeon All-Star Brawl (Ludosity/Fair Play Labs/GameMill)

  • Virtua Fighter 5: Ultimate Showdown (Sega)

 

Best Family

  • It Takes Two (Hazelight Studios/EA)

  • Mario Party Superstars (NDcube/Nintendo)

  • New Pokémon Snap (Bandai Namco/The Pokémon Company/Nintendo)

  • Super Mario 3D World + Bowser’s Fury (Nintendo)

  • WarioWare: Get It Together! (Intelligent Systems/Nintendo)

Best Sports/Racing

  • F1 2021 (Codemasters/EA Sports)

  • FIFA 22 (EA Vancouver/EA Sports)

  • Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)

  • Hot Wheels Unleashed (Milestone)

  • Riders Republic (Ubisoft Annecy/Ubisoft)

Best Sim/Strategy

  • Age of Empires IV (Relic Entertainment/Xbox Game Studios)

  • Evil Genius 2: World Domination (Rebellion Developments)

  • Humankind (Amplitude Studios/Sega)

  • Inscryption (Daniel Mullins Games/Devolver)

  • Microsoft Flight Simulator (Asobo Studio/Xbox Game Studios)

 

Best Multiplayer

  • Back 4 Blood (Turtle Rock/WB Games)

  • It Takes Two (Hazelight Studios/EA)

  • Knockout City (Velan Studios/EA)

  • Monster Hunter Rise (Capcom)

  • New World (Amazon Games)

  • Valheim (Iron Gate Studio/Coffee Stain)

Most Anticipated, Presented by Prime Gaming

  • Elden Ring (FromSoftware/Bandai Namco)

  • God of War Ragnarök (Sony Santa Monica/SIE)

  • Horizon Forbidden West (Guerrilla Games/SIE)

  • Sequel to The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo)

  • Starfield (Bethesda Game Studios/Bethesda)

Innovation in Accessibility, Presented by Chevrolet

  • Far Cry 6 (Ubisoft Toronto/Ubisoft)

  • Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)

  • Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/SQUARE ENIX)

  • Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)

  • The Vale: Shadow of the Crown (Creative Bytes Studios/Falling Squirrel)

 

Content Creator of the Year

  • Dream

  • Fuslie

  • Gaules

  • Ibai

  • TheGrefg

Best Esports Game, Presented by Grubhub

Best Esports Athlete

 

Best Esports Team

  • Atlanta FaZe (COD)

  • DWG KIA (LOL)

  • Natus Vincere (CS:GO)

  • Sentinels (Valorant)

  • Team Spirit (DOTA2)

Best Esports Coach

Best Esports Event

  • 2021 League of Legends World Championship

  • PGL Major Stockholm 2021

  • PUBG Mobile Global Championship 2020

  • The International 2021

  • Valorant Champions Tour: Stage 2 Masters

เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล The Game Awards 2021 กว่า 29 สาขา พร้อมเปิดให้แฟนเกมเข้าร่วมโหวตแล้ว
Source:
Source 1

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here